Thuốc Efferalgan 500mg: Công dụng, liều dùng & giá bán

Thuoc Efferalgan 500mg Cong dung lieu dung gia ban

Efferalgan 500mg Công dụng giảm đau, hạ sốt có thể dễ dàng mua và sử dụng tại nhà. Nên người thân và người bệnh cần phải nắm rõ liều dùng và cách dùng thuốc đúng để tránh gây ra các tác dụng phụ không mong muốn. Bài viết được Tracuuthuoctay tổng hợp mọi thông tin về thuốc Efferalgan 500mg.

Efferalgan 500mg là thuốc gì?

Thuốc efferalgan 500mg là thuốc có chứa hoạt chất paracetamol hay còn gọi là acetaminophen, có tác dụng chính là giảm đau và hạ sốt.
Thuốc còn có tác dụng làm giảm đau đầu, đau răng, nhức mỏi,… Ngoài ra hoạt chất paracetamol có tác dụng kháng viêm yếu do có liên quan đến sự ức chế tổng hợp prostaglandin ở hệ thần kinh trung ương.

Các dạng liều lượng Efferalgan

  • Efferalgan® viên sủi bọt 500mg;
  • Efferalgan® siro 30 mg/ml;
  • Efferalgan® suppositories 150 mg;
  • Efferalgan® suppositories 80 mg.

Thành phần thuốc Efferalgan

  • Hoạt chất: Paracetamol 500mg, Codein phosphat 30mg (tương ứng codein base 22,1mg).
  • Tá dược: natri hydrocarbonat, natri carbonat khan, acid citric khan, sorbitol, natri docusat, natri benzoat, povidon, aspartam, vị bưởi tự nhiên vừa đủ cho một viên nén sủi bọt 3,25g.
Thuoc-Efferalgan-500mg-Cong-dung-lieu-dung-gia-ban-2 (3)
Thuốc Efferalgan 500mg là thuốc gì?

Chỉ định sử dụng Efferalgan

Thuốc chỉ định sử dụng như thế nào?

  • Trẻ trong các trường hợp: cảm, cúm, sốt xuất huyết, nhiễm khuẩn, nhiễm siêu vi, mọc răng, sau khi tiêm chủng, sau phẫu thuật,…
  • Giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng: đau đầu, đau răng, đau bụng kinh… Paracetamol không có tác dụng trị thấp khớp.
  • Thay thế salicylat (được ưa thích ở người bệnh chống chỉ định hoặc không dung nạp salicylat) để giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt.
  • Paracetamol thường được dùng để hạ sốt giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt.

Chống chỉ định sử dụng thuốc Efferalgan

Thuốc Efferalgan chống chỉ định như thế nào?

  • Người bị dị ứng với hoạt chất paracetamol hoặc các thành phần tá dược của thuốc.
  • Người bị suy gan, suy thận nặng.
  • Người đang uống rượu hoặc vừa uống rượu; người có tiền sử nghiện rượu.
  • Những người bị thiếu hụt loại men G6PD.

Để sử dụng loại thuốc an toàn, bạn nên tham khảo ý kiến của dược sĩ hoặc là bác sĩ có chuyên môn trước khi sử dụng.

Cơ chế hoạt động của thuốc Efferalgan

Thuốc Efferalgan 500mg hoạt động như thế nào?

Cơ chế hoạt động của Paracetamol vẫn chưa được rõ ràng và còn đang được bàn luận. Do Paracetamol có tác dụng ức chế men COX giống aspirin.

Nhưng lại không hề có tác dụng chống viêm nhiễm trên người và chuột như được nghiên cứu ( COX có thể bị oxy hóa chuyển thành các chất trung gian có tác dụng chống viêm, song Paracetamol lại ức chế ngăn quá trình oxy hóa này).

Paracetamol còn điều hòa hệ cannabinoid nội sinh do chuyển hóa thành AM404 gây ức chế neuron hấp thụ cannabinoid nội sinh, hoạt hóa các receptor cảm nhận sự đau của cơ thể.

Liều dùng efferalgan 500mg

Liều dùng efferalgan 500mg cho người lớn:

  • Người lớn và trẻ em trên 18 tuổi: dùng 1-2 viên sủi bọt với pha với 100-200ml nước; mỗi 4−6 giờ nếu cần, . Liều tối đa 4g/ngày hoặc 8 viên sủi bọt Efferalgan 500mg. 

Liều dùng efferalgan 500mg cho trẻ em < 18 tuổi:

  • Trẻ em từ 2 đến 7 tuổi uống nửa viên/lần, nhắc lại sau 6 giờ và không quá 4 lần/ngày. Mỗi lần nửa viên.
  • Trẻ em từ 7 đến 10 tuổi uống nửa viên/lần, nhắc lại sau 4 giờ và không quá 4 viên/ngày.
  • Trẻ em từ 10 đến 13 tuổi 1 viên/lần, nhắc lại sau 6 giờ và không quá 4 viên trong 1 ngày.
  • Trẻ em trên 15 tuổi uống 1 viên/lần và nhắc lại sau 4 giờ, không quá 6 viên/ngày.

Trong quá trình dùng thuốc cần phải có khoảng cách đều giữa mỗi lần dùng thuốc. Người có tiền sử suy thận nặng khoảng cách giữa mỗi lần dùng thuốc tối thiểu là 8 giờ.

Lưu ý:

Không sử dụng thuốc cho trẻ sốt cao trên 39,5 độ C, kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát bởi đây có thể là dấu hiệu của một bệnh lý kéo dài và cần có sự giám sát của thầy thuốc.

Công dụng của thuốc Efferalgan

Efferalgan 500mg có công dụng gì?

  • Tác dụng giảm đau, hạ sốt, điều trị các triệu chứng đau như đau đầu, đau răng, nhức mỏi cơ.
  • Giảm đau bằng cách ngăn chặn đường truyền ngoại biên của xung lực đau; hạ sốt nhờ vào ức chế trung tâm điều chế nhiệt ở vùng dưới đồi.
  • Tác dụng kháng viêm yếu do có liên quan đến sự ức chế tổng hợp prostaglandin ở hệ thần kinh trung ương.
Thuoc-Efferalgan-500mg-Cong-dung-lieu-dung-gia-ban-2 (1)
Công dụng và liều dung thuốc Efferalgan 500mg

Cách dùng thuốc Efferalgan

Nên dùng Efferalga như thế nào?

  • Thuốc được dùng để điều trị các triệu chứng đau và sốt từ nhẹ tới vừa.
  • Khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống thuốc là 4 giờ.
  • Không sử dụng quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày ở trẻ em trừ trường hợp có sự chỉ định của bác sĩ. Nếu bệnh kéo dài người bệnh nên tái khám vì có thể mà một trong những triệu chứng của một bệnh lý cần phải chuẩn đoán và điều trị có giám sát.
  • Không dùng thuốc cho người có tiền sử bệnh gan hoặc nghiện rượu, người bị dị ứng với paracetamol.

Nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất. Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Nên làm gì nếu quên một liều?

Vì thuốc thường chỉ sử dụng khi cần thiết, bạn không cần quá lo lắng nếu quên sử dụng một liều.

Nếu bạn cần dùng thường xuyên và quên uống một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Lưu ý khi sử dụng Efferalgan – Tracuuthuoctay

Efferalgan 500mg có lưu ý sử dụng gì?

  • Mỗi lần dùng thuốc cách nhau 4 giờ, dùng không quá 4g/ngày.
  • Không được dùng paracetamol để tự điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
  • Không dùng paracetamol cho người lớn và trẻ em sốt cao trên 39,5 độ C, sốt kéo dài trên 3 ngày hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
  • Để giảm thiểu nguy cơ quá liều, không nên cho trẻ em quá 5 liều paracetamol để giảm đau hoặc hạ sốt trong vòng 24 giờ, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.
  • thuốc dạng viên nén giải phóng kéo dài, không được nghiền nát, nhai hoặc hoà tan trong chất lỏng.

Tác dụng phụ của thuốc Efferalgan

Thuốc Efferalgan 500mg sẽ gây ra những tác dụng phụ nào?

Thuốc có thể có 1 số tác dụng phụ như

  • Sốt nhẹ kèm triệu chứng buồn nôn, đau dạ dày.
  • Nước tiểu đậm màu, phân màu đất sét.
  • Vàng da (vàng mắt và da).
  • Táo bón.
  • Suy gan.
  • Triệu chứng cai nghiện (khi đột ngột dừng sử dụng thuốc lâu ngày).
  • Ở 1 số trường hợp nhỏ còn thấy paracetamol trong thuốc gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu gây suy giảm chức năng miễn dịch.
  • Ngứa da, co đồng tử, mệt mỏi, chảy máu bất thường (hiếm gặp).

Nếu người bệnh xuất hiện bất cứ triệu chứng nào nói trên hay các triệu chứng bất thường khác cần báo ngay cho dược sĩ và bác sĩ phụ trách điều trị và đưa bệnh nhân đến ngay cơ sở y tế gần nhất.

Tương tác của thuốc Efferalgan

Efferalgan 500mg có thể tương tác với những thuốc nào?

Tránh dùng chung thuốc với các thuốc khác vì Paracetamol còn có tên gọi hóa học là Acetaminophen hay APAP (được Hoa Kỳ chấp nhận) nên để phòng tránh quá liều paracetamon cần tuyệt đối lưu tâm để ý nhãn thuốc và hướng dẫn sử dụng, tránh trùng thành phần, Paracetamol có trong thành phần của rất nhiều loại thuốc.

Hãy báo cho bác sĩ của bạn mọi triệu chứng, liều lượng, vitamin, khoáng chất, các sản phẩm dùng chung khi cần dùng thuốc để có thể đưa ra lộ trình thích hợp.

Thuốc Efferalgan có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Thuốc có thể gây ảnh hưởng nhiều hơn tới gan khi nó được dùng chung với các thể loại thức ăn và đồ uống có chứa cồn, như: rượu bia. Cho nên không sử dụng thuốc khi bạn đang sử dụng loại thực phẩm đồ uống liên quan đến cồn vì chúng sẽ làm hại gan của ban nặng nề hơn.

Cách bảo quản Efferalgan thuốc

Bạn nên bảo quản thuốc Efferalgan 500mg như thế nào?

  • Bạn nên bảo quản thuốc ở nhiệt độ phòng, khô thoáng, tránh tiếp xúc trực tiếp với ánh sáng mặt trời.
  • Bạn không nên bảo quản thuốc trong tủ lạnh.
  • Bạn hãy giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em.
  • Bạn không vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước.

Hình ảnh tham khảo thuốc Efferalgan 500mg

Thuoc-Efferalgan-500mg-Cong-dung-lieu-dung-gia-ban-2 (2)
Hình ảnh thuốc efferalgan 500mg (1)
Thuoc-Efferalgan-500mg-Cong-dung-lieu-dung-gia-ban-2 (5)
Hình ảnh thuốc efferalgan 500mg (2)
Thuoc-Efferalgan-500mg-Cong-dung-lieu-dung-gia-ban-2 (6)
Hình ảnh thuốc efferalgan 500mg (3)

Video thông tin thuốc efferalgan 500mg

Chú ý: Thông tin bài viết trên đây về Efferalgan 500mg liên quan đến tác dụng của thuốc và cách sử dụng với mục đích chia sẻ kiến thức, giới thiệu các thông tin về thuốc để cán bộ y tế và bệnh nhân tham khảo. Tùy vào từng trường hợp và cơ địa sẽ có toa thuốc và cách điều trị riêng. Người bệnh không được tự ý sử dụng thuốc, mọi thông tin sử dụng thuốc phải theo chỉ định bác sĩ chuyên môn.

Nguồn uy tín: Tra Cứu Thuốc Tây

Vui lòng đặt câu hỏi về bài viết Thuốc Efferalgan 500mg: Công dụng, liều dùng & giá bán, chúng tôi sẽ trả lời nhanh chóng.


Câu hỏi thường gặp khi dùng Efferalgan

Giá bán thuốc Efferalgan bao nhiêu?

Hiện giá bán thuốc Efferalgan vào khoảng 600.000 đồng trên một hộp. Giá bán cụ thể của thuốc có thể thay đổi tùy từng địa điểm.

Trong thời gian gần đây, thị trường đã xuất hiện nhiều sản phẩm được làm giả, bề ngoài giống y hệt với hàng chính hãng. Để tránh mua phải hàng nhái, sản phẩm kém chất lượng.

Mua thuốc Efferalgan ở đâu?

Hiện nay, bạn có thể mua thuốc  một cách dễ dàng bởi thuốc có ở các nhà thuốc, bệnh viện, cơ sở trên toàn quốc. Lựa chọn một địa điểm bán thuốc tin cậy.

Thuốc Efferalgan 500mg có tác dụng gì?

Efferalgan 500mg có tác dụng giảm đau, hạ sốt, điều trị các triệu chứng đau như đau đầu, đau răng, nhức mỏi cơ. Paracetamol giúp giảm đau bằng cách ngăn chặn đường truyền ngoại biên của xung lực đau; hạ sốt nhờ vào ức chế trung tâm điều chế nhiệt ở vùng dưới đồi.

Efferalgan uống trước hay sau khi ăn?

Khi sử dụng thuốc để tránh những phản ứng không mong muốn, nên ăn no trước khi sử dụng thuốc.
Có thể sử dụng để giảm đau tạm thời với những chứng đau bụng kinh, đau đầu hay đau răng. Thuốc cũng được chỉ định để giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt mà không ảnh hưởng đến tiền trình của bệnh.

Efferalgan 500mg pha bao nhiều nước 

Người lớn trên 18 tuổi: Pha uống 1 – 2 viên Efferalgan 500mg vào cốc nước 100 – 200ml nước mỗi 4 – 6 giờ để giảm triệu chứng sốt, đau. Tối đa mỗi ngày 8 viên sủi bọt Efferalgan 500mg

Nguồn tham khảo

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.